Kế hoạch năm học sẽ điều chỉnh thế nào?

Thời điểm kết thúc năm học 2019-2020 và kỳ thi THPT quốc gia nhiều khả năng phải lùi muộn hơn ba tuần so với năm trước.

Tối 14/2, PGS Nguyễn Xuân Thành, Vụ phó Giáo dục Trung học (Bộ Giáo dục và Đào tạo) trả lời báo chí về việc thay đổi kế hoạch thời gian năm học do học sinh phải nghỉ học vì dịch bệnh Covid-19.

- Thưa ông, tại sao Bộ Giáo dục và Đào tạo không quyết định cho học sinh nghỉ học từ sớm mà tối qua mới ra công văn đề nghị chủ tịch tỉnh thành xem xét cho nghỉ đến hết tháng 2?

Việc cho học sinh nghỉ học phải căn cứ vào diễn biến dịch Covid-19 và quy định pháp luật. Theo Nghị định 127 về phân cấp quản lý nhà nước về giáo dục, UBND cấp tỉnh chịu trách nhiệm giải trình về hoạt động, chất lượng giáo dục, quản lý đội ngũ công chức, viên chức, người lao động và người học thuộc phạm vi quản lý.

Bộ Giáo dục và Đào tạo đã ban hành Quyết định 2071 ban hành khung kế hoạch thời gian năm học đối với giáo dục mầm non, giáo dục phổ thông và giáo dục thường xuyên áp dụng từ năm học 2017-2018 trên toàn quốc. Điều 4 nêu rõ Chủ tịch UBND cấp tỉnh ban hành quyết định kế hoạch thời gian năm học đối với các cấp cho phù hợp với thực tiễn địa phương; thời gian nghỉ học và kéo dài năm học trong trường hợp đặc biệt.

Dịch bệnh Covid-19 là trường hợp đặc biệt nên chủ tịch UBND cấp tỉnh quyết định thời gian nghỉ học của học sinh trên địa bàn.

- Bộ trưởng Phùng Xuân Nhạ cho biết sẽ lùi thời điểm kết thúc năm học, vậy cụ thể sẽ lùi đến bao giờ? 

- Bộ Giáo dục và Đào tạo sẽ căn cứ vào tình hình thực tiễn diễn biến của dịch bệnh để điều chỉnh thời điểm kết thúc năm học (quy định hiện này là 31/5), có thể từ một đến hai, thậm chí là ba tuần nếu dịch bệnh diễn biến phức tạp và thời gian học sinh tạm nghỉ học kéo dài. Bộ sẽ có văn bản hướng dẫn cụ thể để địa phương, cơ sở giáo dục điều chỉnh kế hoạch năm học, bố trí việc dạy học bù, bảo đảm yêu cầu kiến thức cho học sinh trước khi đi học trở lại.

Khi điều chỉnh kế hoạch thời gian năm học, với tinh thần hướng tới lợi ích của người học, thời gian để chuẩn bị và tổ chức các kỳ thi chuyển cấp có thể ngắn hơn, cơ quan quản lý giáo dục, thầy cô có thể vất vả hơn để dành thời gian cho học sinh ôn tập, có kiến thức vững chắc nhằm đạt kết quả tốt hơn.

Kế hoạch năm học sẽ điều chỉnh thế nào? - ảnh 1

PGS Nguyễn Xuân Thành trao đổi với báo chí tối 14/2. Ảnh: Bộ Giáo dục và Đào tạo.

- Quan điểm của ông thế nào trước đề xuất nghỉ học kéo dài đến hết tháng 3, học kỳ II từ tháng 4 đến 7 của TP HCM?

Không đơn giản như vậy vì còn thời điểm chuyển cấp với các học sinh cuối cấp (lớp 6, 9), thi THPT quốc gia mà việc chuyển cấp thì không thể chuyển sang năm học sau. Do đó, khi điều chỉnh thời gian năm học, Bộ Giáo dục và Đào tạo cũng phải tính chuyện này. 

Cụ thể, thời điểm tổ chức thi THPT quốc gia phải tính toán lùi hơn các năm học trước tương ứng với việc lùi thời điểm kết thúc năm học, nhưng phải làm sao không ảnh hưởng lớn đến kế hoạch năm học tiếp theo.

- Việc bố trí thời gian học bù như thế nào khi học sinh các địa phương đều phải nghỉ học dài vì dịch bệnh?

- Trong khung kế hoạch thời gian năm học, mỗi học kỳ đều có một tuần đệm, như là tuần dự phòng để có thể linh hoạt trong xây dựng kế hoạch tại địa phương. Khung thời gian năm học của Bộ là 37 tuần, trong khi chương trình học được thiết kế chỉ 35 tuần. Do đó, các địa phương, nhà trường có thể sử dụng quỹ  này và thời gian kéo dài năm học để bố trí học bù.

Bên cạnh đó, chương trình 35 tuần được thiết kế học một buổi mỗi ngày. Với các trường có đủ điều kiện dạy học hai buổi mỗi ngày thì việc bố trí dạy bù sẽ thuận lợi vì nhà trường có đủ phòng học cho tất cả học sinh học cả ngày. Trường dạy một buổi, tùy điều kiện cơ sở vật chất, có thể bố trí lần lượt cho mỗi lớp học được học bù một số buổi mỗi tuần để bảo đảm thực hiện đầy đủ chương trình.

Quan điểm của tôi là học bù nhưng cũng phải có thời gian hợp lý để học sinh nghỉ ngơi. Địa phương, nhà trường cần tính toán thời gian học bù phù hợp, hài hòa giữa việc học và nghỉ ngơi. Trong thời gian học bù, các em có thể phải học vất vả hơn bình thường nhưng cũng không nên quá sức, vì nếu ép quá cũng sẽ ảnh hưởng đến hiệu quả việc học.

- Với địa phương tâm dịch như Vĩnh Phúc, học sinh có thể phải nghỉ dài hơn, việc bố trí lịch học bù sẽ như thế nào? 

- Điều quan trọng nhất là phải bảo đảm an toàn cho học sinh, thầy cô giáo. Ở  Vĩnh Phúc, học sinh có thể phải nghỉ dài hơn thì học sinh, thầy cô phải nỗ lực hơn các địa phương khác. 

Bộ Giáo dục và Đào tạo đề nghị, trong thời gian cho học sinh tạm nghỉ học, các Sở Giáo dục và Đào tạo chỉ đạo cơ sở giáo dục duy trì liên lạc với gia đình và sự liên lạc giữa giáo viên (nhất là giáo viên chủ nhiệm) với học sinh để giao nhiệm vụ học tập và hướng dẫn học sinh tự học qua các hình thức ứng dụng công nghệ thông tin phù hợp với điều kiện của địa phương, nhà trường.

Trường hợp cá biệt, học sinh phải nghỉ quá dài, Bộ Giáo dục và Đào tạo sẽ có phương án đặc thù theo thẩm quyền. Trường hợp vượt thẩm quyền, Bộ sẽ xin ý kiến cơ quan cấp trên để giải quyết.

Mạnh Tùng

Mời bạn đọc thêm:
Loading...

Bình luận của bạn về bài viết !

Loading...
Loading...