Bị bệnh thế nào mới được hưởng chế độ ốm đau như thế nào?

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Tôi đang làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn và có tham gia bảo hiểm xã hội đầy đủ. Tôi muốn hỏi...

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Tôi đang làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn và có tham gia bảo hiểm Xã hội đầy đủ. Tôi muốn hỏi bị bệnh thế nào mới được hưởng chế độ ốm đau?

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Tôi đang làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn và có tham gia bảo hiểm xã hội đầy đủ. Tôi muốn hỏi bị bệnh thế nào mới được hưởng chế độ ốm đau?

Luật gia Nguyễn Thị Hậu Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng Chế độ ốm đau như sau:

1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.

2. Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 7 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

Điều kiện hưởng chế độ ốm đau được hướng dẫn cụ thể tại Điều 3 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn được hưởng chế độ ốm đau trong các trường hợp sau:

a) Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động hoặc điều trị thương tật, bệnh tật tái phát do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

b) Người lao động phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

c) Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con mà thuộc một trong các trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản này.

Tư vấn Pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: [email protected] hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Mời bạn đọc thêm:
Loading...

Bình luận của bạn về bài viết !