Chồng đang ở tù, đổi họ cho con sang họ mẹ được không?

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Tôi và chồng cũ có 2 con chung và đã ly hôn. Hiện chồng cũ của tôi đang thi hành án tù giam. Tôi muốn đổi họ cho 2 con...

Chồng đang ở tù, đổi họ cho con sang họ mẹ được không? - ảnh 1

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Tôi và chồng cũ có 2 con chung và đã ly hôn. Hiện chồng cũ của tôi đang thi hành án tù giam. Tôi muốn đổi họ cho 2 con thì có phải xin phép ý kiến của chồng cũ hay không?

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Tôi và chồng cũ có 2 con chung và đã ly hôn. Hiện chồng cũ của tôi đang thi hành án tù giam. Tôi muốn đổi họ cho 2 con thì có phải xin phép ý kiến của chồng cũ hay không?

Luật gia Phạm Thị Minh Ngọc, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Tại Điểm a) Khoản 1 Điều 27 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về quyền thay đổi họ như sau: 1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây: a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

Khoản 1 Điều 26 Luật Hộ tịch quy định về phạm vi thay đổi hộ tịch như sau:

1.Thay đổi họ, chữ đệm và tên trong của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của Pháp luật dân sự.

Tại Khoản 1 Điều 7 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP về quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch quy định về điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch như sau: 1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.

Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp bạn muốn thay đổi họ cho con dưới 18 tuổi từ họ bố sang họ mẹ thì phải được sự đồng ý của người bố. Trường hợp con từ đủ 9 tuổi trở lên thì còn phải nhận được sự đồng ý của con. Việc người bố đang chấp hành hình phạt tù không ảnh hưởng đến việc thực hiện quyền dân sự trong trường hợp nêu trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: [email protected] hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Mời bạn đọc thêm:
Loading...

Bình luận của bạn về bài viết !

Loading...
Loading...