Chủ xe hay người lái phải nộp phạt khi vi phạm luật giao thông?

Tôi tặng bạn chiếc xe song vẫn đứng tên chủ sở hữu. Xin hỏi nếu bạn tôi vượt đèn đỏ, ai sẽ là người nộp phạt? (Độc giả Lan Hạ)

Luật sư trả lời

Chủ sở hữu phương tiện được hiểu là người có quyền chiếm hữu, quyền sử dụng và quyền định đoạt đối với phương tiện giao thông theo như quy định tại Điều 158 Bộ luật Dân sự năm 2015. Người sử dụng phương tiện là người được chủ sở hữu cho phép khai thác vận hành phương tiện theo tính năng, công dụng của phương tiện

Người điều khiển phương tiện giao thông vượt đèn đỏ sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đến 5.000.000 đồng theo khoản 5 điều 5 Nghị định 100/2019 NĐ-CP. Trong trường hợp này, người bạn sẽ phải nộp phạt vi phạm hành chính.

Tuy nhiên trong quá trình kiểm tra giấy tờ đăng ký xe, nếu cảnh sát giao thông phát hiện ra xe bạn có những lỗi như: tự ý thay đổi màu sơn, nhãn hiệu, thay đổi kết cấu không đúng như giấy đăng ký xe; không đăng ký sang tên xe, sửa chữa tẩy xóa giấy tờ xe... thì những lỗi này thuộc về quyền sử dụng, quản lý của người là chủ phương tiện giao thông. Với nhóm lỗi nêu trên, chủ sở hữu phải chịu trách nhiệm.

Luật sư Quách Thành Lực
Công ty Luật TNHH LSX

Gửi câu hỏi tư vấn tại đây hoặc về [email protected]

Mời bạn đọc thêm:
Loading...

Bình luận của bạn về bài viết !

Loading...
Loading...