Có phải đóng bảo hiểm xã hội khi nghỉ do tai nạn lao động?

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Trong thời gian nghỉ tai nạn lao động có đóng bảo hiểm xã hội không? Khi hưởng chế độ dưỡng sức sau tai nạn lao động...

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Trong thời gian nghỉ Tai nạn lao động có đóng bảo hiểm Xã hội không? Khi hưởng chế độ dưỡng sức sau tai nạn lao động cơ quan bảo hiểm xã hội có thanh toán thì đơn vị người sử dụng lao động có trừ lương số ngày nghỉ dưỡng sức sau tai nạn lao động không?

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Trong thời gian nghỉ tai nạn lao động có đóng bảo hiểm xã hội không? Khi hưởng chế độ dưỡng sức sau tai nạn lao động cơ quan bảo hiểm xã hội có thanh toán thì đơn vị người sử dụng lao động có trừ lương số ngày nghỉ dưỡng sức sau tai nạn lao động không?

Luật sư Nguyễn Hữu Học, Giám đốc Công ty Luật TNHH TDH, Đoàn Luật sư TPHCM trả lời:

Căn cứ để đóng BHXH cho NLĐ là dựa trên Tiền lương NSDLĐ chi trả. Khoản 3, điều 38 Luật An toàn – Vệ sinh lao động quy định về trách nhiệm của NSDLĐ với NLĐ khi bị tai nạn lao động, Bệnh nghề nghiệp như sau:

3. Trả đủ tiền lương cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị, phục hồi chức năng lao động;

Như vậy, NSDLĐ vẫn phải đóng BHXH cho NLĐ trong thời gian bị tai nạn lao động.

Điều 52 Luật BHXH 2014 quy định: Dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau khi điều trị thương tật, bệnh tật

1. NLĐ sau khi điều trị ổn định thương tật do tai nạn lao động hoặc bệnh tật do bệnh nghề nghiệp mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khoẻ từ 5 ngày đến 10 ngày.

2. Mức hưởng một ngày bằng 25% mức lương cơ sở nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại gia đình; bằng 40% mức lương cơ sở nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại cơ sở tập trung.

Khoản tiền trên là do cơ quan BHXH cho trả thay cho NSDLĐ khi NLĐ nghỉ dưỡng sức. Nguyên tắc trả lương là có đi làm thì mới hưởng lương. Do đó, nếu cơ quan BHXH đã chi trả tiền dưỡng sức cho những ngày NLĐ nghỉ, thì công ty không phải trả tiền lương cho những ngày này nữa.

Tư vấn Pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: [email protected] hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Mời bạn đọc thêm:
Loading...

Bình luận của bạn về bài viết !