Điều kiện hưởng lương hưu của sĩ quan quân đội

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Tôi năm nay 52 tuổi, là sĩ quan quân đội đã phục vụ trong quân ngũ được 27 năm và đóng bảo hiểm xã hội được 30 năm. Tôi đã...

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Tôi năm nay 52 tuổi, là Sĩ quan quân đội đã phục vụ trong quân ngũ được 27 năm và đóng bảo hiểm Xã hội được 30 năm. Tôi đã đủ điều kiện nghỉ hưởng lương hưu chưa?

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Tôi năm nay 52 tuổi, là sĩ quan quân đội đã phục vụ trong quân ngũ được 27 năm và đóng bảo hiểm xã hội được 30 năm. Tôi đã đủ điều kiện nghỉ hưởng lương hưu chưa?

Luật gia Phạm Thị Minh Ngọc, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 36 Văn bản hợp nhất số 20/VBHN-VPQH hợp nhất Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam quy định về điều kiện Nghỉ hưu của sĩ quan như sau:

1. Đủ điều kiện theo quy định bảo hiểm xã hội của Nhà nước;

2. Trong trường hợp chưa đủ điều kiện nghỉ hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này, quân đội không còn nhu cầu bố trí sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công chức quốc phòng hoặc không chuyển ngành được, nếu nam sĩ quan có đủ 25 năm và nữ sĩ quan có đủ 20 năm phục vụ trong quân đội trở lên thì được nghỉ hưu.

Khoản 2 Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng lương hưu của sĩ quan như sau:

2. Người lao động là Sĩ quan, Quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân, sĩ quan, Hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Nam đủ 55 tuổi, nữ đủ 50 tuổi, trừ trường hợp Luật sĩ quan quân đội nhân dân Việt Nam, Luật công an nhân dân, Luật cơ yếu có quy định khác;

b) Nam từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi, nữ từ đủ 45 tuổi đến đủ 50 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, Nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

c) Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.

Như vậy, bạn có đủ điều kiện nghỉ hưởng lương hưu hay chưa còn phụ thuộc vào nhu cầu bố trí sĩ quan của quân đội nữa.

Tư vấn Pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: [email protected] hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Mời bạn đọc thêm:
Loading...

Bình luận của bạn về bài viết !