Khi nào được chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng?

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Vợ chồng tôi ly hôn đã được 10 năm và hai con tôi đều ở với vợ. Hàng tháng, tôi phải cấp dưỡng nuôi 2 cháu 4 triệu đồng....

Khi nào được chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng? - ảnh 1

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Vợ chồng tôi Ly hôn đã được 10 năm và hai con tôi đều ở với vợ. Hàng tháng, tôi phải cấp dưỡng nuôi 2 cháu 4 triệu đồng. Hiện nay, cháu lớn đã 20 tuổi, có công việc và thu nhập ổn định thì tôi có trách nhiệm cấp dưỡng cho cháu nữa hay không? Nếu không đồng ý với Mức cấp dưỡng hiện tại thì tôi cần phải làm gì?

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Vợ chồng tôi ly hôn đã được 10 năm và hai con tôi đều ở với vợ. Hàng tháng, tôi phải cấp dưỡng nuôi 2 cháu 4 triệu đồng. Hiện nay, cháu lớn đã 20 tuổi, có công việc và thu nhập ổn định thì tôi có trách nhiệm cấp dưỡng cho cháu nữa hay không? Nếu không đồng ý với mức cấp dưỡng hiện tại thì tôi cần phải làm gì?

Luật gia Phạm Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 1, Điều 118 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định Nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt trong các trường hợp sau đây: 1. Người được cấp dưỡng đã thành niên và có Khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình;

Điều 116 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về mức cấp dưỡng như sau:

1. Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

2. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

Như vậy, khi con bạn đã thành niên và có khả năng lao động tự nuôi mình thì nghĩa vụ cấp dưỡng cho con của bạn được chấm dứt. Mức cấp dưỡng có thể thay đổi khi có lí do chính đáng. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận, nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết.

Tư vấn Pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: [email protected] hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Mời bạn đọc thêm:
Loading...

Bình luận của bạn về bài viết !

Loading...
Loading...