Khi nào thì được tuyên bố vợ mất tích?

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Vợ tôi đi làm xa nhà đã 1 năm 6 tháng và không liên lạc về nhà, cũng không có tin tức gì mặc dù gia đình đã nhiều lần tìm kiếm....

Khi nào thì được tuyên bố vợ mất tích? - ảnh 1

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Vợ tôi đi làm xa nhà đã 1 năm 6 tháng và không liên lạc về nhà, cũng không có tin tức gì mặc dù gia đình đã nhiều lần tìm kiếm. Vợ tôi có bị tuyên bố là mất tích không?

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Vợ tôi đi làm xa nhà đã 1 năm 6 tháng và không liên lạc về nhà, cũng không có tin tức gì mặc dù gia đình đã nhiều lần tìm kiếm. Vợ tôi có bị tuyên bố là mất tích không?

Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 68 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về tuyên bố mất tích như sau: 1. Khi một người biệt tích 2 năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Tòa án có thể tuyên bố người đó mất tích.

Thời hạn 2 năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó; nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng; nếu không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng.

2. Trường hợp vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố mất tích xin Ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn theo quy định của Pháp luật về hôn nhân và gia đình.

3. Quyết định của Tòa án tuyên bố một người mất tích phải được gửi cho Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú cuối cùng của người bị tuyên bố mất tích để ghi chú theo quy định của pháp luật về hộ tịch.

Như vậy, Tòa án sẽ chưa thể tuyên bố mất tích đối với trường hợp của vợ bạn vì chưa đủ thời gian theo luật định.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: [email protected] hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Mời bạn đọc thêm:
Loading...

Bình luận của bạn về bài viết !

Loading...
Loading...