Nghỉ việc khi đang thử việc có phải báo trước?

Bạn đọc có số điện thoại 0902502xxx gọi đến VP Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi ký hợp đồng thử việc với một Trung tâm ngoại ngữ thời gian hai...

Bạn đọc có số điện thoại 0902502xxx gọi đến VP Tư vấn Pháp luật báo Lao Động hỏi: Tôi ký hợp đồng thử việc với một Trung tâm ngoại ngữ thời gian hai tháng. Trong đó có nội dung muốn nghỉ việc thì phải báo trước 7 ngày và phải giới thiệu cho trung tâm một người khác thay thế thì mới được nghỉ.

Bạn đọc có số điện thoại 0902502xxx gọi đến VP Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi ký hợp đồng thử việc với một Trung tâm ngoại ngữ thời gian hai tháng. Trong đó có nội dung muốn nghỉ việc thì phải báo trước 7 ngày và phải giới thiệu cho trung tâm một người khác thay thế thì mới được nghỉ.

Nay tôi muốn nghỉ việc có được không? Có phải bồi thường gì cho trung tâm không?

Văn phòng Tư vấn Pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 29 BLLĐ 2012 quy định về kết thúc thời gian thử việc:

1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì NSDLĐ phải giao kết HĐLĐ với NLĐ.

2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.

Do đó, việc bạn và trung tâm có thỏa thuận muốn nghỉ việc thì phải báo trước 7 ngày và phải giới thiệu cho trung tâm một người khác thay thế thì mới được nghỉ là trái luật và không có giá trị.

Bạn có thể nghỉ việc bất cứ lúc nào trong thời gian thử việc và không phải bồi thường cho trung tâm bất cứ một khoản nào.

Tư vấn pháp luật Báo Lao Động:

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: [email protected] hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Mời bạn đọc thêm:
Loading...

Bình luận của bạn về bài viết !