Người lao động nước ngoài tham gia những loại bảo hiểm nào?

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Công ty tôi hiện đang sử dụng người lao động nước ngoài theo hợp đồng lao động xác định thời hạn. Xin hỏi, người lao...

Muốn cho thuê lại lao động, doanh nghiệp cần điều kiện gì?

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Công ty tôi hiện đang sử dụng Người lao động nước ngoài theo hợp đồng lao động xác định thời hạn. Xin hỏi, người lao động này cần tham gia những loại bảo hiểm nào?

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Công ty tôi hiện đang sử dụng người lao động nước ngoài theo hợp đồng lao động xác định thời hạn. Xin hỏi, người lao động này cần tham gia những loại bảo hiểm nào?

Luật gia Phạm Thị Minh Ngọc, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 2 Điều 2 Luật Bảo hiểm Xã hội năm 2014 quy định: “Người lao động là công dân nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp được tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của Chính phủ.”

Đồng thời, tại Khoản 1 Điều 4 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định: “Bảo hiểm xã hội bắt buộc có các chế độ sau đây: a) Ốm đau; b) Thai sản; c) Tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; d) Hưu trí; đ) Tử tuất.”

Bảo hiểm thất nghiệp là chế độ bảo hiểm được điều chỉnh theo quy định của Luật Việc làm 2013, theo đó, tại Khoản 1 Điều 3 Luật Việc làm 2013 quy định đối tượng áp dụng của Luật này là: “Người lao động là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động và có nhu cầu làm việc.”

Về bảo hiểm y tế, tại Khoản 1 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật bảo hiểm y tế quy định: “Bảo hiểm y tế là hình thức bảo hiểm bắt buộc được áp dụng đối với các đối tượng theo quy định của Luật này để chăm sóc sức khỏe, không vì mục đích lợi nhuận do Nhà nước tổ chức thực hiện”.

Khoản 2 Điều 1 Luật bảo hiểm y tế 2008 quy định về phạm vi điều chỉnh và đối tượng áp dụng của Luật bảo hiểm y tế như sau: Luật này áp dụng đối với tổ chức, cá nhân trong nước và tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam có liên quan đến bảo hiểm y tế. Đồng thời, tại Khoản 1 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế quy định về đối tượng tham gia bảo hiểm y tế bao gồm: Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên theo quy định của Pháp luật về lao động; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương, tiền công theo quy định của pháp luật về tiền lương, tiền công; cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật (sau đây gọi chung là người lao động).

Như vậy, căn cứ các quy định nêu trên, người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam có giấy phép lao động được tham gia các chế độ bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm: ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, hưu trí và tử tuất; người lao động nước ngoài không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp và phải tham gia bảo hiểm y tế nếu thuộc một trong các đối tượng tham gia bảo hiểm y tế theo quy định đã trích dẫn ở trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: [email protected] hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Mời bạn đọc thêm:
Loading...

Bình luận của bạn về bài viết !