Nhận nuôi người khuyết tật đặc biệt nặng có được trợ cấp hàng tháng?

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Tôi đang muốn nhận nuôi một cháu bé bị khuyết tật đặc biệt nặng. Điều kiện để tôi được nhận nuôi cháu bé là gì? Tôi...

Nhận nuôi người khuyết tật đặc biệt nặng có được trợ cấp hàng tháng? - ảnh 1

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Tôi đang muốn nhận nuôi một cháu bé bị khuyết tật đặc biệt nặng. Điều kiện để tôi được nhận nuôi cháu bé là gì? Tôi có được hỗ trợ chi phí để chăm sóc cháu không?

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Tôi đang muốn nhận nuôi một cháu bé bị khuyết tật đặc biệt nặng. Điều kiện để tôi được nhận nuôi cháu bé là gì? Tôi có được hỗ trợ chi phí để chăm sóc cháu không?

Luật gia Nguyễn Thị Hậu, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 19 Nghị định 28/2012/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Người khuyết tật quy định chi tiết điều kiện đối với người nhận nuôi dưỡng, chăm sóc người khuyết tật đặc biệt nặng như sau:

Người nhận nuôi dưỡng, chăm sóc người khuyết tật đặc biệt nặng phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

1. Có chỗ ở ổn định và không thuộc diện hộ nghèo.

2. Có sức khỏe để thực hiện chăm sóc người khuyết tật.

3. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ.

4. Có phẩm chất đạo đức tốt, không mắc Tệ nạn Xã hội và không thuộc đối tượng bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc đã bị kết án mà chưa được xóa án tích.

5. Có kỹ năng để chăm sóc người khuyết tật.

Điều 44 Luật Người khuyết tật năm 2010 quy định về Trợ cấp xã hội, hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng như sau:

1. Đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng bao gồm:

a) Người khuyết tật đặc biệt nặng, trừ trường hợp quy định tại Điều 45 của Luật này;

b) Người khuyết tật nặng.

2. Đối tượng được hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng bao gồm:

a) Gia đình có người khuyết tật đặc biệt nặng đang trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc người đó;

b) Người nhận nuôi dưỡng, chăm sóc người khuyết tật đặc biệt nặng;

c) Người khuyết tật quy định tại khoản 1 Điều này đang Mang thai hoặc Nuôi con dưới 36 tháng tuổi.

3. Người khuyết tật quy định tại khoản 1 Điều này là trẻ em, người cao tuổi được hưởng mức trợ cấp cao hơn đối tượng khác cùng mức độ khuyết tật.

4. Mức trợ cấp xã hội hàng tháng, mức hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng đối với từng loại đối tượng theo quy định tại Điều này do Chính phủ quy định.

Như vậy, người nhận nuôi dưỡng, chăm sóc người khuyết tật đặc biệt nặng được hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng.

Tư vấn Pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: [email protected] hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Mời bạn đọc thêm:
Loading...

Bình luận của bạn về bài viết !

Loading...
Loading...