Phải cấp cứu có được coi là chuyển nơi khám, chữa bệnh đúng tuyến?

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Tôi tham gia đóng Bảo hiểm y tế (BHYT) tự nguyện và đăng ký nơi khám, chữa bệnh ban đầu tại trạm y tế xã Quỳnh Hồng, huyện...

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Tôi tham gia đóng Bảo hiểm y tế (BHYT) tự nguyện và đăng ký nơi khám, chữa bệnh ban đầu tại trạm y tế xã Quỳnh Hồng, huyện Quỳnh Phụ, tỉnh Thái Bình. Ngày 13.3.2018, tôi bị Tai nạn giao thông trên đường đi từ Hà Nội về nhà và được đưa ngay đến Bệnh viên Bạch Mai, Hà Nội để cấp cứu. Trường hợp của tôi có được coi là đúng tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế hay không?.

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Tôi tham gia đóng Bảo hiểm y tế (BHYT) tự nguyện và đăng ký nơi khám, chữa bệnh ban đầu tại trạm y tế xã Quỳnh Hồng, huyện Quỳnh Phụ, tỉnh Thái Bình. Ngày 13.3.2018, tôi bị tai nạn giao thông trên đường đi từ Hà Nội về nhà và được đưa ngay đến Bệnh viên Bạch Mai, Hà Nội để cấp cứu. Trường hợp của tôi có được coi là đúng tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế hay không?.

Luật gia Phạm Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 3 Thông tư số 40/2015/TT-BYT của Bộ Y tế quy định đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu và chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế quy định về cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến xã và tương đương như sau:

1. Trạm y tế xã, phường, thị trấn;

2. Trạm xá, trạm y tế, phòng y tế của cơ quan, đơn vị, tổ chức;

3. Phòng khám bác sỹ gia đình tư nhân độc lập;

4. Trạm y tế quân - dân y, Phòng khám quân - dân y, Quân y đơn vị cấp tiểu đoàn và các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác theo quy định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng.

Khoản 4 Điều 11 Thông tư 40/2015/TT-BYT của Bộ Y tế quy định đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu và chuyển tuyển khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế quy định về các trường hợp được xác định là đúng tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế, trong đó bao gồm:

4. Trường hợp cấp cứu:

a) Người bệnh được Cấp cứu tại bất kỳ cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nào. Bác sĩ hoặc y sĩ tiếp nhận người bệnh đánh giá, xác định tình trạng cấp cứu và ghi vào hồ sơ, bệnh án.

b) Sau giai đoạn điều trị cấp cứu, người bệnh được chuyển vào điều trị nội trú tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi đã tiếp nhận cấp cứu người bệnh hoặc được chuyển đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác để tiếp tục điều trị theo yêu cầu chuyên môn hoặc được chuyển về nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu sau khi đã điều trị ổn định.

Do bạn được đưa đến cấp cứu tại Bệnh viện Bạch Mai nên đươc xác định là đúng tuyến khám bệnh, chữa bệnh theo quy định đã trích dẫn.

Tư vấn Pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: [email protected] hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Mời bạn đọc thêm:
Loading...

Bình luận của bạn về bài viết !