Tổ chức đám tang, tiệc cưới trong thời điểm vẫn còn dịch bệnh Covid-19 sao cho đúng?

Ngày 03/4/2020, Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch đã ban hành văn bản số 1358/BVHTTDL-VHCS về việc nâng cao vai trò của cộng đồng, gia đình trong phòng, chống dịch bệnh...

Trong đó, Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch đề nghị Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch; Sở Văn hóa và Thể thao; Sở Văn hóa, Thông tin, Thể thao và Du lịch các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương triển khai các nội dung sau đây:

Một là, đối với việc cưới thì vận động, hướng dẫn, khuyến cáo nhân dân cân nhắc lùi thời gian tổ chức việc cưới vào thời điểm phù hợp khi đã công bố hết dịch bệnh Covid-19; khuyến khích hình thức báo hỉ.

Hai là, đối với việc tang thì vận động không làm cỗ mời khách trong ngày tang lễ và những ngày tuần tiết; thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch bệnh Covid-19 theo quy định.

Ba là, thực hiện nghi lễ tảo mộ trong tiết thanh minh theo yêu cầu không tập trung đông người, giữ khoảng cách tối thiểu 2m giữa người với người; vận động các gia đình, dòng họ không tổ chức liên hoan, gặp mặt và các hình thức tập trung đông người khác trong thời gian có dịch.

Tổ chức đám tang, tiệc cưới trong thời điểm vẫn còn dịch bệnh Covid-19 sao cho đúng? - ảnh 1

Hình ảnh đoàn xe rước dâu trong gồm hàng chục ô tô giữa mùa dịch.

Liên quan tới nội dung nói trên, Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn luật sư TP. Hồ Chí Minh chia sẻ: "Cho đến thời điểm hiện tại, cơ quan Nhà nước chưa có quy định cấm tổ chức việc cưới trong lúc còn dịch bệnh Covid-19 mà chỉ khuyến khích người dân cân nhắc lùi thời gian tổ chức việc cưới đến khi đất nước đã tiêu diệt triệt để Covid-19 nhằm đảm bảo an toàn về sức khỏe, tính mạng cho cộng đồng.

Do đó, mọi người nên dời thời điểm tổ chức việc cưới để chung sức cùng Chính phủ, Nhân dân cả nước thuận lợi trong việc phòng, chống dịch bệnh Covid-19. Trong trường hợp bất đắc dĩ, không thể dời việc cưới thì người dân cần phải tuân thủ các biện pháp đảm bảo an toàn theo Chỉ thỉ số 16/CT-TTg ngày 31/3/2020 của Thủ tướng Chính phủ và các văn bản có liên quan, như là người tham gia việc cưới phải mang khẩu trang, giữ khoảng cách giữa người với người ít nhất là 2m, không tổ chức ăn uống đông người…".

Luật sư Phạm Thanh Hữu nhận định, hiện nay, một bộ phận không nhỏ người dân vẫn còn hiểu nhầm giữa "việc cưới" với "đăng ký kết hôn" là một. Thực tế, "việc cưới" không mang tính chất bắt buộc, người dân có thể không thực hiện; "đăng ký kết hôn" là thủ tục bắt buộc để xác lập quan hệ vợ chồng theo Điều 9 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014. Lưu ý, trong thời gian dịch bệnh Covid-19, cơ quan Nhà nước có thẩm quyền vẫn tổ chức thủ tục đăng ký kết hôn nhằm đảm bảo quyền lợi chính đáng cho người dân.

Theo Tổ quốc

Mời bạn đọc thêm:
Loading...

Bình luận của bạn về bài viết !

Loading...
Loading...